NGƯỜI DƯỚI 18 TUỔI CÓ ĐƯỢC LẬP DI CHÚC KHÔNG? (CÔNG TY LUẬT UY TÍN TẠI QUẬN BÌNH THẠNH, TÂN BÌNH THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH)

17/08/2023 - 665 lượt xem

Hiện nay, việc lập di chúc diễn ra phổ biến đối với những người lớn tuổi, những người bị bệnh nặng,... Vậy những người dưới 18 tuổi có được lập di chúc không?

Hiện nay, việc lập di chúc diễn ra phổ biến đối với những người lớn tuổi, những người bị bệnh nặng,... Vậy những người dưới 18 tuổi có được lập di chúc không? Công ty Luật TNHH HT Legal VN xin chia sẻ bài viết dưới đây để Quý khách hàng có thông tin pháp lý tham khảo.

I. Cơ sở pháp lý

Bộ luật dân sự năm 2015.

II. Nội dung

1. Người dưới 18 tuổi có được lập di chúc không?

Theo Điều 625 Bộ luật Dân sự 2015 quy định người lập di chúc bao gồm:

“1. Người thành niên có đủ điều kiện theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều 630 của Bộ luật này có quyền lập di chúc để định đoạt tài sản của mình.

2. Người từ đủ mười lăm tuổi đến chưa đủ mười tám tuổi được lập di chúc, nếu được cha, mẹ hoặc người giám hộ đồng ý về việc lập di chúc.”

Như vậy, có thể kết luận:

- Người từ đủ 15 tuổi đến chưa đủ 18 tuổi được lập di chúc, nếu được cha, mẹ hoặc người giám hộ đồng ý về việc lập di chúc.

- Người từ 15 tuổi trở xuống không nằm trong nhóm đối tượng được phép lập di chúc theo quy định của pháp luật.

2. Di chúc của người dưới 18 như thế nào mới hợp pháp?

Tại Điều 630 Bộ luật Dân sự 2015, di chúc của người dưới 18 được xem là hợp pháp khi:

- Di chúc được lập bởi người từ đủ 15 tuổi đến chưa đủ 18 tuổi;

- Di chúc phải được lập thành văn bản và phải được cha, mẹ hoặc người giám hộ đồng ý về việc lập di chúc;

- Người lập di chúc minh mẫn, sáng suốt trong khi lập di chúc; không bị lừa dối, đe doạ, cưỡng ép;

- Nội dung của di chúc không vi phạm điều cấm của luật, không trái đạo đức xã hội; hình thức di chúc không trái quy định của luật.

Mặc dù quy định pháp luật hiện nay không bắt buộc phải công chứng/chứng thực di chúc của người dưới 18 tuổi nhưng nếu được thì người lập di chúc nên thực hiện thủ tục này để hạn chế những rủi ro không cần thiết.

3. Nội dung của di chúc bao gồm những gì?

Theo Bộ luật Dân sự 2015, di chúc gồm các nội dung chủ yếu sau:

- Ngày, tháng, năm lập di chúc;

- Họ, tên và nơi cư trú của người lập di chúc;

- Họ, tên người, cơ quan, tổ chức được hưởng di sản;

- Di sản để lại và nơi có di sản.

Ngoài các nội dung quy định trên, di chúc có thể có các nội dung khác. Di chúc không được viết tắt hoặc viết bằng ký hiệu, nếu di chúc gồm nhiều trang thì mỗi trang phải được ghi số thứ tự và có chữ ký hoặc điểm chỉ của người lập di chúc. Trường hợp di chúc có sự tẩy xóa, sửa chữa thì người tự viết di chúc hoặc người làm chứng di chúc phải ký tên bên cạnh chỗ tẩy xóa, sửa chữa.

Trên đây là những quy định cơ bản của pháp luật về việc lập di chúc của người dưới 18 tuổi. Nếu Quý khách hàng cần tư vấn pháp luật về thực hiện các thủ tục di chúc, thừa kế, vui lòng liên hệ:

CÔNG TY LUẬT TNHH HT LEGAL VN

VP1: 37/12 Hẻm 602 Điện Biên Phủ, P.22, quận Bình Thạnh, Tp. Hồ Chí Minh (Bên cạnh UBND phường 22)

VP2: 207B Nguyễn Phúc Chu, P.15, quận Tân Bình, Tp. Hồ Chí Minh

Email: info@htlegalvn.com         Hotline: 09 6161 4040 – 09 0161 4040

Phương Nhung
Theo HT LEGAL VN