NGƯỜI VIỆT NAM ĐĂNG KÝ KẾT HÔN Ở NƯỚC NGOÀI CÓ ĐƯỢC CÔNG NHẬN Ở VIỆT NAM?(CÔNG TY LUẬT UY TÍN TẠI TP HỒ CHÍ MINH, VIỆT NAM)

05/03/2024 - 334 lượt xem

Bài viết sau đây, Công ty Luật TNHH HT Legal VN xin gửi đến quý khách bài viết sau đây về vấn đề liệu người Việt Nam kết hôn ở nước ngoài có được công nhận tại Việt Nam hay không? - Quy định của pháp luật Việt Nam về việc Đăng ký kết hôn - Điều kiện để được ghi vào sổ hộ tịch việc kết hôn của công dân Việt Nam tại nước ngoài

Công ty Luật TNHH HT Legal VN xin gửi đến quý khách bài viết sau đây về vấn đề liệu người Việt Nam kết hôn ở nước ngoài có được công nhận tại Việt Nam hay không?

1. Cơ sở pháp lý:

  • Luật Hôn nhân và gia đình 2014;
  • Luật Hộ tịch 2014;
  • Nghị định 123/2015/NĐCP của Chính phủ ban hành 15 tháng 11 năm 2015 (“Nghị định 123/2015/NĐCP”).

2. Nội dung:

  • Điều 9 Luật Căn cước công dân 2014 quy định việc kết hôn phải được đăng ký theo quy định của Luật Hôn nhân và gia đình 2014 và pháp luật vê hộ tịch như sau:

“Điều 9. Đăng ký kết hôn

1. Việc kết hôn phải được đăng ký và do cơ quan nhà nước có thẩm quyền thực hiện theo quy định của Luật này và pháp luật về hộ tịch.

Việc kết hôn không được đăng ký theo quy định tại khoản này thì không có giá trị pháp lý.”

  • Điều 34 Nghị định 123/2015/NĐCP quy định như sau:

“Điều 34. Điều kiện ghi vào Sổ hộ tịch việc kết hôn của công dân Việt Nam đã được giải quyết tại cơ quan có thẩm quyền của nước ngoài ở nước ngoài

1. Việc kết hôn giữa công dân Việt Nam với nhau hoặc với người nước ngoài đã được giải quyết tại cơ quan có thẩm quyền của nước ngoài ở nước ngoài được ghi vào Sổ hộ tịch nếu tại thời điểm kết hôn, các bên đáp ứng đủ điều kiện kết hôn và không vi phạm điều cấm theo quy định của Luật Hôn nhân và gia đình Việt Nam.”

 

Theo đó, đối với công dân Việt Nam kết hôn với nhau hoặc với người nước ngoài, sau khi đã đăng ký tại cơ quan có thẩm quyền của nước ngoài ở nước ngoài, họ phải đồng thời thực hiện việc đăng ký để ghi vào Sổ hộ tịch tại cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam.

Nói cách khác, nếu người Việt Nam kết hôn với nhau hoặc với người nước ngoài tại nước ngoài sẽ được công nhận tại Việt Nam nếu các bên đã đáp ứng các điều kiện kết hôn theo pháp luật Việt Nam và đã thực hiện thủ tục đăng ký để ghi nhận việc kết hôn vào Sổ hộ tịch. Việc này rất quan trọng, giúp tránh các rủi ro tranh chấp về hôn nhân gia đình và thừa kế về sau.

Trên đây là bài viết về vấn đề liệu người Việt Nam kết hôn ở nước ngoài có được công nhận tại Việt Nam hay không. Công ty Luật TNHH HT Legal VN sẵn sàng cung cấp các dịch vụ tư vấn về pháp lý cho cá nhân và tổ chức.

Để được hỗ trợ và tư vấn chi tiết, vui lòng liên hệ:

CÔNG TY LUẬT TNHH HT LEGAL VN

VP1: 37/12 Hẻm 602 Điện Biên Phủ, P.22, quận Bình Thạnh, Tp. Hồ Chí Minh (Bên cạnh UBND phường 22).

VP2: 207B Nguyễn Phúc Chu, P.15, quận Tân Bình, Tp. Hồ Chí Minh.

VP 3: Số 5 Ngách 252/115 phố Tây Sơn, P. Trung Liệt, Q. Đống Đa, Tp. Hà Nội
Email: info@htlegalvn.com Hotline: 09 6161 4040 – 09 0161 4040 – 09 4517 4040

Tú Nguyễn
Theo HT Legal VN