ĐĂNG KÝ THÀNH LẬP CHI NHÁNH CÔNG TY Ở CHUNG CƯ CÓ ĐƯỢC KHÔNG? (CÔNG TY LUẬT UY TÍN TẠI QUẬN BÌNH THẠNH, TÂN BÌNH TP.HCM)

18/01/2024 - 216 lượt xem

Tôi dự kiến thành lập một chi nhánh công ty tại chung cư X, Quận 4, Tp. Hồ Chí Minh thì có được không?

Căn cứ Khoản 4, 5 Điều 3 Thông tư 02/2016/TT-BXD của Bộ Xây Dựng, nhà chung cư bao gồm: 

Nhà chung cư có mục đích để ở là nhà chung cư được thiết kế, xây dựng chỉ sử dụng cho mục đích để ở;

Nhà chung cư có mục đích sử dụng hỗn hợp là nhà chung cư được thiết kế, xây dựng để sử dụng vào mục đích ở và các mục đích khác như làm văn phòng, dịch vụ, thương mại.

Ngoài ra, Khoản 11 Điều 6 Luật nhà ở năm 2014 quy định: "Sử dụng căn hộ chung cư vào mục đích không phải để ở; sử dụng phần diện tích được kinh doanh trong nhà chung cư theo dự án được phê duyệt vào mục đích kinh doanh vật liệu gây cháy, nổ, kinh doanh dịch vụ gây ô nhiễm môi trường, tiếng ồn hoặc các hoạt động khác làm ảnh hưởng đến cuộc sống của các hộ gia đình, cá nhân trong nhà chung cư theo quy định của Chính phủ."

Công ty Luật TNHH HT Legal VN kính mời quý khách hàng theo dõi video sau đây: Tại đây

 

Quốc Hào
Theo HT Legal VN

Cùng chuyên mục